Chủ đề
Nguyễn Tấn Dũng » Uncategorized »

() - Ông Tô Đình Cường (dinhcuong705adv@…) có hộ khẩu tại xã Ia Krai (xã đặc biệt khó khăn), huyện Ia Grai, tỉnh Gia Lai. Tháng 9/2011, ông Cường được nhận làm nhân viên bảo vệ theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn tại trường Tiểu học Lê Quý Đôn đóng trên địa bàn xã này.

Ông Cường hiện được hưởng chế độ phụ cấp thu hút theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ nhưng không được hưởng chế độ trợ cấp lần đầu. Theo trả lời của cơ quan chức năng tại địa phương, chế độ trợ cấp lần đầu chỉ áp dụng cho các đối tượng ở nơi khác chuyển đến công tác, chứ không áp dụng cho đối tượng có hộ khẩu thường trú tại địa bàn.

Hộ khẩu vùng ĐBKK, có được hưởng trợ cấp lần đầu?

Ông Cường hỏi, trường hợp của ông có được hưởng chế độ trợ cấp lần đầu theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP không?

Liên quan đến nội dung ông Cường hỏi, Bộ Nội vụ cho biết, ngày 10/5/2012 Bộ đã Văn bản hướng dẫn việc thực hiện chế độ trợ cấp lần đầu theo quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP.

 

Theo đó, cán bộ, công chức, viên chức (không phân biệt người địa phương hay người nơi khác) đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn kể từ ngày 1/3/2011 (ngày Nghị định 116/2010/NĐ-CP có hiệu lực thi hành) thuộc đối tượng áp dụng trợ cấp lần đầu quy định tại Điều 6 Nghị định 116/2010/NĐ-CP.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

(Chính Phủ)

 

Bài viết, video, hình ảnh đóng góp cho chuyên mục vui lòng gửi về banbientap@nguyentandung.org
Thích và chia sẻ bài này trên